Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

» Giáng sinh 2023
by thanhhuong 29/12/23, 06:19 pm

» Nhì Hoà về ĐN.
by thanhhuong 25/12/23, 04:09 pm

» "Nếu có ước muốn..."
by thanhhuong 02/12/23, 09:33 am

» Cũng của năm 2017
by thanhhuong 15/11/23, 05:15 pm

» Kỷ niệm 2017
by thanhhuong 14/11/23, 09:46 am

» Dự đám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 05/11/23, 08:56 pm

» Chuyện của mình.
by thanhhuong 13/09/23, 02:02 pm

» Hoá K1 vui hè 2023
by thanhhuong 04/08/23, 05:05 pm

» Đám cưới con Huệ Anh 22 7 2023
by thanhhuong 02/08/23, 02:33 pm

» Vui cùng bạn 2023
by thanhhuong 26/07/23, 10:08 am

» Đi dự đám cưới con Huệ Anh
by thanhhuong 23/07/23, 07:39 pm

» Vui hè 2023
by thanhhuong 19/07/23, 03:23 pm

2 posters

"Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.

thanhhuong
    thanhhuong

"Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.                                     Empty "Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.

Bài gửi by thanhhuong 30/10/17, 01:10 pm

Một năm đã trôi qua. Tựa như mới đâu đây ngày CSV khoa Hóa trường đại học Tổng Hợp (Khoa học) Huế tại ĐN tổ chức buổi gặp mặt truyền thống mừng ngày Hiến chương nhà giáo 20/11. Còn hơn 10 ngày nữa thôi ĐN chúng mình sẽ có lại buổi gặp mặt. Còn hơn 10 ngày nữa mà mình đã bắt gặp trong mình nỗi nôn nao, mong đợi. Con người là vậy. Tình cảm là vậy.
    Một chuỗi ngày gắn bó với mảnh đất Huế thân thương. Một chuỗi ngày gắn bó với từng gốc cây, nẻo đường khu nội trú…Kí ức mình lại trở về năm tháng cũ. Rồi lại hoài niệm những ngày, những giờ học bên Thầy Cô, bên bạn hữu. Nhớ biết bao những giờ học, những giờ thí nghiệm và những giờ học “căng thẳng” vì âu lo của môn chính trị…
    Giai đoạn đó sinh viên tụi mình cực khổ, thiếu thốn lắm. Sau những giờ học, dân nội trú chúng mình “hăm hở” cầm chén bát xuống khu nhà ăn để ăn vội vàng những miếng cơm nguội ngắt vì lo thực tập về muộn. Nhưng sức trẻ mà. Vẫn ngon. Vẫn chưa nạp đủ…
    Rồi lại nhớ đến những tháng ngày đi lao động sản xuất. Vui lắm vì khỏi “phải học”, lại được tự do vui đùa cùng bạn thỏa thích. Nhưng cũng bao phen lén chùi nước mắt vì lóng ngóng khi cầm cuốc, cầm xẻng…
    Những kỉ niệm êm đềm, sống động quá. Mình lại thấy bổng dung mình nhoẻn miệng cười một mình.
    Rồi lại nhớ những phút giây mong đợi, trông ngóng bóng hình ai…Nhìn bạn bè đồng trang lứa có đôi, có cặp. Nhìn các bạn cùng dãy nhà song đôi mà nhìn theo, bang khuâng…
    Vậy đó. Đời sinh viên của chúng mình vậy đó. Lứa thế hệ đầu tiên của trường (trừ khóa chuyển tiếp trước giải phóng). Nên giai đoạn đó chúng mình kham khổ lắm. Nên giai đoạn đóchúng mình có nhiều kỉ niệm lắm,
    Trọn cuộc đời chúng mình vẫn yêu tha thiết, vẫn gắn bó “mặn nồng” với trường ĐHTH Huế. Nói như anh gì đó mà mình quên mất tên nhân ngày Hội trường kỉ niệm 60 dịp tháng 3 vừa rồi (anh là Việt kiều Úc giảng dạy tại trường đại học bên đó). Mỗi gốc cây, mỗi tảng đá… trong trườngđều có bàn tay của thế hệ sinh viên các anh. Bài phát biểu của anh hay, tình cảm quá làm mình xúc động lặng cả người.
    Vậy đó. Con người chúng ta lúc nào cũng trân trọng, yêu thương con người, nơi chốn cũ mà ta từng gắn bó.
    Làm sao quên được.
    Còn hơn 10 ngày nữa thôi là mình sẽ được gặp lại Thầy Cô (dẫu không đầy đủ). Vài ngày nữa thôi mình sẽ gặp lại những khuôn mặt thân quen của khóa chuyển tiếp, của các em, các bé khóa sau.
    Mong chờ lắm.
    Đến dự nghe các anh, các chị, các em, các cháu. Cho đông. Cho vui. Cho ấm áp. Cho ngọt ngào.
    Chúng ta là dân cùng trường.
    Chúng ta yêu thương nhau lắm, cả những khuôn mặt ta chưa từng biết t.
    Vì chúng ta có chung |nguồn cội”: đại học Tổng Hợ ( Khoas họ
    thanhhuong
    thanhhuong

"Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.                                     Empty Re: "Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.

Bài gửi by thanhhuong 12/11/17, 09:47 am

5g chiều tối qua, thứ bảy ngày 11 tháng 11 năm 2017, CSV khoa Hóa trường ĐHTH – ĐHKH Huế tại ĐN đã tổ chức “buổi gặp mặt truyền thống” giữa các thầy, cô giáo và các csv khoa Hóa trường mình. Hằng năm các em đều tổ chức buổi gặp mặt nhằm tri ân các Thầy Cô giáo đã bỏ ra biết bao công sức để dạy dỗ mình, đồng thời cũng để thắt chặt tình cảm nhờ việc giao lưu thâan mật giữa các csv nhiều thế hê. Trong nuổi gặp mặt tối qua, tuy rất ít ỏi _ chỉ chừng hơn ba chục người- nhưng tình cảm thương yêu giữa thầy và trò, giữa bạn đồng lứa, giữa các thế hệ bộc lộ rõ nét hơn bao giờ hết. Vì vắng vẻ quá, vì ít ỏi quá, vì trống vắng quá… vì nhiều cái quá mà bổng dưng tâm hồn người tham dự chùng xuống, buồn miên man. Cuộc sống là vậy đó, lúc đông đúc thì niềm vui vỡ òa tràn ngập. Lúc vắng vẻ quanh hiu trống vắng thì sự chán chường, buồn bã lên ngôi…Trong khung cảnh đó, tư nhiên mình liên tưởng vu vơ… Một ngày nào đó, khi sức đã cùng lực đã kiệt ta càng quý giá hơn những phút giây đòan tụ hôm nay. Cái chung của những người con cùng khoa, cùng trường bộc lộ rõ nét lắm trong đêm qua. Vì APEC nên tắc đường.. Khó khăn trong vấn đề đi lại nên nhiều thành viên không đến được. Đây là chuyện không thể nào biết trước được của BTC. Nhìn khuô mặt buồn bã của Thầy Khải, của Bảo… mà thưng biết bao. Mấy Thầy trò đã bỏ ra biết bao công sức, biết bao lo toan, biết bao… vì buổi gặp mặt này. “ Nhớ nhau thì về” đây mà dự cho thỏa nỗi nhớ nhung, cho thỏa sự nhung nhớ của con tim bé nhỏ. Nhưng vì một số nguyên nhân, một số anh, chị, bạn, em, cháu không tham dự được. Không ai trách, không một lời “phê phán” một ai vì đây chỉ là cuộc sum họp của những người có trái tim đồng điệu. Tha thiết yêu khoa, yêu trường, yêu con người chung “nguồn cội” với mình. Tất cả đều xuất phát từ trái tim, từ tình cảm. Mà tình cảm thì mỗi người mỗi khác.
    Hôm qua có Thầy Cường, Thầy Lục, Thầy Khải, chị Vân. Chị Vân đến rất sớm làm ai nấy đều ngỡ ngàng. Quá vui khi thấy chị ngày xưa của chúng mình. Thầy Lục lúc nào cũng nụ cười trên môi, vui vẻ trò chuyện với trò cũ. Thấy Cường làm chúng mình quá đỗi ngạc nhiên với một chuỗi các bài hát thật hay, thật sôi động. Hai em bé K36 làm nhiều anh “ngẩn ngơ” với tiếng hát và dung mạo của hai cháu. Lũy K1 đã đăng kí về nhà mình rồi đó. Ngưỡng mộ chưa!
    “Nhớ nhau thì về” “buổi gặp mặt truyền thống” của chúng mình. Việc này đã thành nề nếp trong nỗi nhớ của chúng chị rồi. Tháng 11 mỗi năm lại về, chúng chị lại bất đầu trông mong, chờ đợi…
    Bất cứ chuyện gì đã xảy ra đều có cái giá của nó. Buổi gặp mặt tối qua là vậy, là tình yêu thương vô hạn, là sự quyến luyến vô bờ, là tình cảm tràn ngập của những con tim biết yêu.
    Xin cám ơn các thầy cô tham dự.
    Xin cám ơn các người con khoa Hóa trường mình.
    Và rất là xin cám ơn Bảo và các em trong BTC. Các em tuyệt lắm.
    thanhhuong
    thanhhuong

"Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.                                     Empty Re: "Gặp mặt truyền thống" mừng ngày 20/11. "Nhớ nhau thì về" tại Đà Nẵng.

Bài gửi by thanhhuong 17/11/17, 01:38 pm

Trưa nay ngồi một mình lặng lẽ trong phòng vắng, nghe bài hát “Lối cũ ta về” trong clip này. Những kỉ niệm xưa ngày nào bỗng dung sống lại trong mình. Người thẩn thờ, bâng khuâng, lưu luyến…
    Ngày xửa ngày xưa, ngày xưa như trong chuyện kể của bà, của mẹ, có một cô bé tuổi vừa chớm đôi mươi. Cô bé hay trốn học về nhà. Trên đoạn đường từ 27 Nguyễn Huệ Huế rag a tàu lửa; hoặc từ ga tàu về cư xá đêm tối tĩnh lặng mình cô lầm lũi bước. Một mình, đơn độc với tâm trạng quyến luyến nơi mình vừa tạm biệt. Lòng buồn hiu hắt. Mình cô trên đường vắng. Chỉ có hương Ngọc Lan nồng nàn nhà ai đâu đó làm bầu bạn.
    Bốn năm trời, mùi hương hoa ấy mãi trong cô. “Ngày ấy đâu rồi. Ngày ấy đâu rồi cho tôi tìm lại những ngày ấu thơ…”.
    phuochoanguyen
    phuochoanguyen

Bài gửi by phuochoanguyen 06/12/17, 08:19 pm

“Ngày ấy đâu rồi. Ngày ấy đâu rồi ...."

Sponsored content

Bài gửi by Sponsored content

Hôm nay: 19/03/24, 02:06 pm