Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

» Giáng sinh 2023
by thanhhuong 29/12/23, 06:19 pm

» Nhì Hoà về ĐN.
by thanhhuong 25/12/23, 04:09 pm

» "Nếu có ước muốn..."
by thanhhuong 02/12/23, 09:33 am

» Cũng của năm 2017
by thanhhuong 15/11/23, 05:15 pm

» Kỷ niệm 2017
by thanhhuong 14/11/23, 09:46 am

» Dự đám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 05/11/23, 08:56 pm

» Chuyện của mình.
by thanhhuong 13/09/23, 02:02 pm

» Hoá K1 vui hè 2023
by thanhhuong 04/08/23, 05:05 pm

» Đám cưới con Huệ Anh 22 7 2023
by thanhhuong 02/08/23, 02:33 pm

» Vui cùng bạn 2023
by thanhhuong 26/07/23, 10:08 am

» Đi dự đám cưới con Huệ Anh
by thanhhuong 23/07/23, 07:39 pm

» Vui hè 2023
by thanhhuong 19/07/23, 03:23 pm

ngày hôm nay.

thanhhuong
    thanhhuong

ngày hôm nay. Empty ngày hôm nay.

Bài gửi by thanhhuong 29/03/19, 02:16 pm

Hôm nay, ngày 29 tháng 3 năm 2019, Qang Ấn sắp xếp cho H. và em gái H. vào Nam Phước Duy Xuyên để giúp đỡ vài hộ. Ấn cũng nhiệt tình đi cùng. Và cũng là một sự tình cờ, hôm nay cũng là sinh nhật 60 của mình. Một ngày cũng ý nghĩa để kỷ niệm. Sinh nhật đầu tiên không có cha, không có mẹ trên đời.
    Vào Nam Phước, có các em tại đây chở đến tận các nhà cần giúp đỡ. Toàn là những cụ ông cụ bà già yếu, bệnh tật, sống vò võ một mình. Điểm đến đầu tiên là cụ bà trên 90. Bà mù lòa, tai gần như không nghe được gì, lụm khụm một mình đun đun, nấu nấu cái gì đó mà khói mù mịt. Một ông cụ cũng trên 90, sống cô đơn trơ trọi…Vài trường hộp khác cũng vậy. Một than. Một mình. Gánh nặng tuổi tác oằn vai. Một nhà, một mẹ, một con. Con đã 32 suốt suốt ngày la hét, đập phá. Người mẹ kiên nhẫn chịu đựng. Văng vẳng đâu đây tiếng tụng A di đà Phật. Mình có hỏi thì người mẹ nói rằng, nghe tiếng kinh cháu nhỏ êm dịu hơn. Một phép màu của đấng Tối cao!
    Hơn 1g chiều, chúng mình về đến nhà. Đi vào, đi ra toàn bằng xe bus. Phương tiện giao thông đơn giản, rẻ tiền.
    Có đi mới thấy biết bao trường hợp thương tâm cần sự sẻ chia của đồng loại.
    Có đi mới biết trên đời vẫn còn nhiều tấm lòng vàng, có tâm từ bi đáng trân trọng.
    Cám ơn Ninh. Em bị di chứng sau tai biến. Người em ốm yếu, với một chân khỏe, với một chân èo uột bất động, với giọng nói ú ớ do thụt lưỡi, với …, em vẫn nhiệt tình dẫn đến từng nhà cần giúp đỡ. Ninh sống một mình với mẹ già tuổi 86. Vậy mà đến ngày rằm, mồng một em bán mỳ Quảng chay từ thiện 2.000 đồng một tô. Gương mặt em hiền lành với nụ cười dễ mến. Cám ơn em.
    Cám ơn Quang Ấn, cô bạn quá tuyệt của mình.
    Hẹn một ngày không xa, ta sẽ đi nữa Ấn nghe.
    Đi các bạn ơi.
    thanhhuong
    thanhhuong

ngày hôm nay. Empty Re: ngày hôm nay.

Bài gửi by thanhhuong 04/04/19, 09:19 pm

2g chiều nnay, thứ năm ngày 4 tháng tư, Ngọc Nga và hai chị em H. (thay mặt cho các anh chị em trong gia đình) vào làng Vinh Huy Bình Trị Thăng Bình giúp đỡ 40 hộ dân ở đây. Cùng đi có chị Ngân, một chị (H. quên hỏi tên vàanh nhạc sĩ Dũng. Cả 3 vị đều là bạn của Nga và là những người có thâm niên chuyên đi làm từ thiện hàng chục năm nay.
    OLa2ng Vinh Huy là một làng rất nghèo khổ của Thăng Bình. Ở đây chủ yếu còn lại là người già, phụ nữ và trẻ em. Thanh niên trai tráng trong làng đi đào vàng đợt vừa rồi lại mất thêm 40 chục người. Người dân sống ở đây cô đơn, bệnh tật, thiếu thốn...
    Nhận một gói quà là nhu yếu ẩm và một phong bì (chỉ 600 ngàn thôi thôi) mà mặt ai cũng sáng rỡ mừng vui. Nhìn những nụ cười tươi tắn trên những khuôn mặt móm mém, đen sạm mà lòng mình thắt lại. Tình yêu thương đồng loại trào dâng. Họ đó. Những người dân quê một nắng hai sương đó. Những người con Việt cả đời chỉ biết bán mặt cho đất bán lưng cho trời đó ̀uối cuộc đời là vậy đó. Một hộ một mẹ một con. Người con gái đã 28 tuổi, bị bại não từ lúc lên 5. Mọi thuốc men, chữa trị đều vô hiệu. Chỉ nằm đó. Chỉ chờ mẹ.
    Những thân phận. Những mảnh đời thật nghiệt ngã.
    Nỗi buồn. Sự không như ý...Tất cả chỉ là mờ nhạt. Sao mình lại bị chi phối nhiều đến vậy.
    Hãy mở rộng lòng hơn. Đừng vì cái tôi của mình nhiều quá H. ơi.
    Gần 8g tối xe quay về. Trên đường quê, qua một số cửa nhà bắt gặp những ánh nhìn biết ơn, lưu luyến tiễn đưa. Cảm động trào dâng. Gía trị của sự cho đi.
    Nga nḥệt tình lắm, cám ơn Nga.
    Hai chị, anh Dũng hiếu biết về từ thiện nhiều quá. Sang sẻ rộng rãi quá. Thật tuyệt vời.
    Cho hai chị em H. cùng noi theo.

Hôm nay: 02/05/24, 02:04 pm