Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Latest topics

» Nhớ lại kỷ niệm xưa
by thanhhuong 12/03/24, 08:29 pm

» Giáng sinh 2023
by thanhhuong 29/12/23, 06:19 pm

» Nhì Hoà về ĐN.
by thanhhuong 25/12/23, 04:09 pm

» "Nếu có ước muốn..."
by thanhhuong 02/12/23, 09:33 am

» Cũng của năm 2017
by thanhhuong 15/11/23, 05:15 pm

» Kỷ niệm 2017
by thanhhuong 14/11/23, 09:46 am

» Dự đám cưới con gái Ngô Thế Hội
by thanhhuong 05/11/23, 08:56 pm

» Chuyện của mình.
by thanhhuong 13/09/23, 02:02 pm

» Hoá K1 vui hè 2023
by thanhhuong 04/08/23, 05:05 pm

» Đám cưới con Huệ Anh 22 7 2023
by thanhhuong 02/08/23, 02:33 pm

» Vui cùng bạn 2023
by thanhhuong 26/07/23, 10:08 am

» Đi dự đám cưới con Huệ Anh
by thanhhuong 23/07/23, 07:39 pm

» Vui hè 2023
by thanhhuong 19/07/23, 03:23 pm

Đi Ban Mê Thuột 2019.

thanhhuong
    thanhhuong

Đi Ban Mê Thuột 2019. Empty Đi Ban Mê Thuột 2019.

Bài gửi by thanhhuong 15/07/19, 03:00 pm

Thủy Vinh về trước để chuẩn bị vì hai anh chị mời cả đoàn ăn trưa. À, mình quên kể là buổi café sáng đầu tiên ở Ban Mê có mặt Bắc lớp sinh k1. Cùng k1 với nhau, cùng khoa Hóa Sinh Địa, cùng là dân nội trú nên chúng mình khá thân nhau .
    Trưa họm đó Thủy Vinh cho chúng mình ăn buổi trưa tuyệt vời. Chỉ trong vòng 3 tiếng đồng hồ, với mình thì nhanh như “ba nốt nhạc” Thủy cho cả đoàn ăn bún thịt nướng, gỏi trộn…thật ngon. Răng mà làm nhanh rứa ta! Mình mà làm được 1 bữa ăn như vậy tốn thời gian ít nhật 1 tuần. Rứa mới biết ai hơn ai.
    Trong khi đoàn đang ăn trưa thì Nhì, Hòa đến. Tíu tít đón bạn. Vơ chồng Tạo Lựu tiếp nối. Chén, đũa mang tiếp ra. Hóa k1 ơi, cảm động quá.
    Lại tiếp tục ăn uống. Tiếp tục các câu chuyện còn bỏ dỡ.
    Kim Liên từ Sài Gòn đến nhà Thủy khi mọi người đã về khách sạn nghỉ trưa. Thủy đã thay mặt các bạn mời Liên ăn trưa. Cám ơn Thủy lắm Thủy ơi. Trưa hôm đó Dư mạnh Công có mặt tại khách sạn. “Lao xao trưa hè” những tiếng nói, cười…rộn rã của bạn cũ. Thật rộn ràng.
    Chiều đến, đoàn đến khu du lịch sinh thái Cô tan. Rộng rãi. Mát mẻ…chụp ảnh lưu niệm.
    Đốt lửa trại cùng người Ê đê. Âm vang Tây Nguyên thật sống động. Tối đó chúng mình nghe say sưa tiếng cồng chiêng do những nghệ nhân Ê đê biểu diễn. Tiếng cồng chiêng vang vọng giữa không gian bao la, lặng lẽ…thật sâu lắng. Thật rung động lòng người. Thảo nào cồng chiêng được Unessco công nhận là di sản văn hóa phi vật thể.
    Tối đó Kim Liên của chúng mình đã hát 3 bài hát thật hay. Tiếng hát vượt thời gian của K.Liên đưa chúng mình trở về căn phòng nội trú với 8 khuôn mặt non nớt, dại khờ…của Nhì, Dung, Nga, Thu, Lũy, K.Liên, H.Liên, Hương hơn 40 năm về trước. Ngày ấy, những mái đầu xanh hay kề cận bên nhau trong những bữa ăn chung, những giờ học chung, những câu chuyện chung…thi thoảng với tiếng hát ngọt ngào của K. Liên. Xin cám ơn chị. Những giọt nước mắt của chị buổi chiều hôm qua khi chia tay từ biệt làm lòng em vẫn còn thổn thức đến bây giờ.
    Bên ánh lửa trại, hóa k1 đã cùng nhảy múa với người Ê đê. Thật sôi động.
    Hôm sau chúng mình đi bản Đôn. Nga, Thu, Lựu cưỡi voi. 3 nữ “anh hùng” Hóa k1 oai chưa. Thiếu cây kiếm nữa là giống y như bà Trưng bà Triệu rồi. Oai chưa. Đi cầu treo lắc lẻo cũng thú, cũng sờ sợ, cũng rất vui.
    Lang thang tại Bản Đôn gần 2g mới chịu về khách sạn nghỉ trưa. Trên đường đi, thấy sầu riêng cũng dừng lại hỏi mua.
    Sáng ngày thứ ba tại Ban Mê đoàn mời các cựu sinh viên từ khóa 1 đến khóa 4 trường mình café giao lưu. Nhớ nhau thì tìm đến với hau. Với chúng mình, những khuôn mặt sau 38 năm vẫn có những nét rất thân thuộc. Con cùng cội nguồn Tổng Hợp vẫn có nét gì đó rất chung để chúng ta tìm về bên nhau. Thật ấm áp.
    Điểm đến cuối cùng là bảo tàng café. Tại đạy trưng bày lịch sử từ sơ khai đến nay của café. Thật hay.
    3 ngày xa nhà. Sống lại “những ngày xưa than ái” cùng bạn bè thật hay. Thật ấm áp.
    Bạn ơi, hãy cố gắng đến với nhau. Sống cùng nhau. Chỉ vài ngày thôi. “Chỉ chừng đó thôi”.
    Chuyến đi đã khép lại. Ai Đã về nhà nấy. Dư âm của nó vẫn vang vọng bên ta.
    Chuyến đi thật trọn vẹn.
    Xin cám ơn tất cả bạn bè đã tham dự. Cũng như bạn bè sẽ tham dự. Chúng ta vẫn mãi mãi bên nhau.
    Xin cám ơn Thủy Vinh đã hết lòng giúp đỡ chúng mình.

Hôm nay: 02/05/24, 07:59 pm